ಉಗ್ರಗಾಮಿಗಳ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತರ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಲು ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯ?

Share

ಉಗ್ರಗಾಮಿಗಳ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತರ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಲು ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯ?

Writing;ಮಾನಸ,ಬೆಂಗಳೂರು

ನರಶಿಂಗನಾಡ್ ಸರಸ್ವತಿ, ಮಹಾಮಂಡಲೇಶ್ವರ, ಧರ್ಮಸಭೆ, ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಮುಸ್ಲಿಮರ ವಿರುದ್ಧ ನೀಡಿದ ನರಮೇಧದ ಕರೆ, ಗುರುಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಹಿಂದುತ್ವವಾದಿ ಗುಂಪುಗಳು ಶುಕ್ರವಾರ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗೆ ಅಡ್ಡಿ ಮತ್ತು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಯುವ ವಾಹಿನಿಯ ಮುಸ್ಲಿಂ ವಿರೋಧಿ ನಿದರ್ಶನವನ್ನು ಅನೇಕರು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ ಹಾಗೂ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಯ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಮುಸ್ಲಿಮರು ಮುಂದಿಡುತ್ತಾರೆ.


ಯಾವುದೇ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮುಸ್ಲಿಮರ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನವು ಅವರು ಈ ಹಠಾತ್ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಸ್ಫೋಟಗಳಿಂದ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬ ಸಾಮಾನ್ಯ ಹಿಂದೂ ಇತರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮುಸ್ಲಿಮರೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿ ಬದುಕುತ್ತಾನೆ/ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಬಹು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಗಳು (MNCs) ವೃತ್ತಿಪರ ಮುಸಲ್ಮಾನರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲಿಗೆ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಟಾಟಾ ಗ್ರೂಪ್‌ನಂತಹ ಅನೇಕ MNC s ತಮ್ಮ ಮುಸ್ಲಿಂ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ಕಚೇರಿ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ಶುಕ್ರವಾರದ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಲು ಸ್ಥಳಾವಕಾಶವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಪಂಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ಹಿಂದೂ ಮುಂದೆ ಬಂದು ತನ್ನ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ಶುಕ್ರವಾರ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗೆ ಜಾಗವನ್ನು ನೀಡಿದನು. ನಮಾಜ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಾಲು ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಯುವುದನ್ನು ಇದು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿತು. ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಆವೇಶಭರಿತ ವಾತಾವರಣವಿರುವ ಚುನಾವಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲೂ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿರುವ ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದತೆಗೆ ಭಂಗ ಬರುವುದು ಅಪರೂಪ. ಬಹುಪಾಲು ಭಾರತೀಯರು, ತಮ್ಮ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ನಂಬುತ್ತಾರೆ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯನ್ನು ಗೌರವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ನಂಬಿಕೆಗಳಿಗೆ ಗೌರವವು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.


ಹಿಂದೆ ವಸೀಮ್ ರಿಜ್ವಿ ಮತ್ತು ನರಶಿಂಗನಾಡ್ ಸರಸ್ವತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಜಿತೇಂದ್ರ ನಾರಾಯಣ ಸಿಂಗ್ ತ್ಯಾಗಿ ವಿರುದ್ಧ ತ್ವರಿತ ಕ್ರಮವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಾನೂನಿನ ಆಳ್ವಿಕೆಯು ಸರ್ವೋಚ್ಚವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದೆ. ತೀವ್ರವಾದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳನ್ನು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಬಹುದು, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಉಗ್ರಗಾಮಿ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರದರ್ಶನವು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮವನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಕೇವಲ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಯಾವುದೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲದೆ ಭಾರತೀಯರು ಧರಮ್ ಸಂಸದ್‌ನಲ್ಲಿ ದ್ವೇಷ ಭಾಷಣದ ನಿದರ್ಶನದ ವಿರುದ್ಧ ಧ್ವನಿ ಎತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕಠಿಣ ಕ್ರಮಕ್ಕಾಗಿ ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಯಿತು ಇದು ಭಾರತದ ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ನರಸಿಂಹಾನಂದ ಅವರು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ವಿರುದ್ಧ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನ್ಯಾಯಾಂಗ ನಿಂದನೆ ಪ್ರಕರಣವನ್ನೂ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮುಂಬೈ ಪೋಲೀಸರು ಮತ್ತು ದೆಹಲಿ ಪೋಲೀಸ್ ಇಬ್ಬರೂ ಕೂಡಲೇ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಅವಮಾನಿಸುವಲ್ಲಿ (ಸುಲ್ಲಿ ವ್ಯವಹಾರಗಳು ಮತ್ತು ಬುಲ್ಲಿ ಬಾಯಿ ಪ್ರಕರಣ) ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದರು. ಮುಸ್ಲಿಮರ ವಿರುದ್ಧ ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ನಿರಾಸಕ್ತಿ ಆರೋಪಿಸುವವರ ಹೇಳಿಕೆಗೆ ಇದು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ.

ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಲು, ದ್ವೇಷದ ಭಾಷಣಗಳ ಘಟನೆಗಳಿಗೆ ಕಡಿವಾಣ ಹಾಕಬೇಕು ಮತ್ತು ಕಠಿಣವಾಗಿ ವ್ಯವಹರಿಸಬೇಕು. ಇದಲ್ಲದೆ, ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಮತ್ತು ಜಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ, ಹಿಂದೂ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತರು ಆಮೂಲಾಗ್ರೀಕರಣವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಡಲು ಮತ್ತು ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತದಂತಹ ಬಹು ಧಾರ್ಮಿಕ, ಬಹು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ದೇಶವು ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರತೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ಭಾರತವು ಎರಡು ಶತ್ರುಗಳನ್ನು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ: ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ. ಏಕೀಕೃತ ಭಾರತವು ಅವರಿಬ್ಬರನ್ನೂ ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೋರಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ, ವಿಭಜಿತ ರಾಷ್ಟ್ರವು ಅದನ್ನು ಒಳಗಿನಿಂದ ಎಚ್ಚರಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶತ್ರು ಶಕ್ತಿಗಳು ಇದರ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಖಚಿತ.

Girl in a jacket

Leave A Reply

error: Content is protected !!