ಮಹಿಳಾ ಸಬಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಹಿಜಾಬ್

Share

ಮಹಿಳಾ ಸಬಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಹಿಜಾಬ್

ಮಾನಸ,ಬೆಂಗಳೂರು

ತನ್ನ ವೈವಿಧ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಜಾತ್ಯತೀತತೆಗಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುವ ದೇಶದಲ್ಲಿ, ವೈಯಕ್ತಿಕ ಗುರುತನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವುದು ಅಸಂಬದ್ಧ ಕಲ್ಪನೆಯಾಗಿದೆ. ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಪದದ ಅತ್ಯಂತ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವು “ವಿಭಿನ್ನ” ಅಥವಾ “ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುವುದು”, ಅಂದರೆ ವೈವಿಧ್ಯಮಯವಾದ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ಅದರ ಸದಸ್ಯರ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುಂಪಿನ ವಿಶಿಷ್ಟ ಅಂಶಗಳನ್ನು ರಾಜಕೀಯ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸುವುದು ಅಂತಹ ಸಮಾಜದ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕ್ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ.

ಭಾರತದ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಮತ್ತು ಜಾತ್ಯತೀತ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ಕರ್ನಾಟಕದ ಇತ್ತೀಚಿನ ವಿವಾದದಿಂದ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಸವಾಲಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಮುಸ್ಲಿಂ ಹುಡುಗಿಯರು ಉಡುಪಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಸರ್ಕಾರಿ ಬಾಲಕಿಯರ ಪದವಿಪೂರ್ವ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ತರಗತಿಗಳಿಗೆ ಹಾಜರಾಗುವಾಗ ಹಿಜಾಬ್ ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾಗುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ನಿರಾಕರಣೆಗೆ ಜನಪ್ರಿಯ ಸಮರ್ಥನೆ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಗುರುತುಗಳಿಂದ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ/ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವ ಹಳೆಯ ಚರ್ಚೆಯ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುತ್ತದೆ. ಸತೀಶ್ ಎಂ ಬೆಜ್ಜಿಹಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಮುಜಾಫರ್ ಅಸ್ಸಾದಿ ಎಂಬ ಇಬ್ಬರು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳಿಂದ ಇದನ್ನು ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳಿಂದ ನೋಡಬಹುದು. ಬೆಂಗಳೂರು ಸಿಟಿ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಅಕಾಡೆಮಿಕ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಸದಸ್ಯ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾ ಸಂಸ್ಕಾರ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸ್, ಕಾಮರ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನ ಪ್ರಾಂಶುಪಾಲ ಸತೀಶ್ ಎಂ ಬೆಜ್ಜಿಹಳ್ಳಿ, “ಉಡುಪು ನಂಬಿಕೆ, ಧರ್ಮವನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಾರದು. ಅದು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ನಡುವೆ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ವಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಹಿಜಾಬ್ ಅನ್ನು ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಕೇತವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದಾದರೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಕುಂಕುಮ (ಬಿಂದಿ, ವರ್ಮಿಲಿಯನ್) ಬಳೆಗಳೊಂದಿಗೆ ತರಗತಿಗಳಿಗೆ ಬರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮಾನಸಗಂಗೋತ್ರಿ ಮೈಸೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಡೀನ್ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಮುಜಾಫರ್ ಅಸ್ಸಾದಿ ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ಏನು ಮಾಡಬೇಕು ಅಥವಾ ಮಾಡಬಾರದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಯಾವುದೇ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುವ ಮೊದಲು, ನಿಖರವಾಗಿ “ಹಿಜಾಬ್” ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ಏಕೆ ಚರ್ಚೆಯ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಹಿಜಾಬ್‌ನ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯು ವಿಶಾಲವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ನಮ್ರತೆ ಮತ್ತು ಪರಿಶುದ್ಧತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಇಸ್ಲಾಂ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವ ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಇದು ೨೬ಣh veಡಿse, ೭ ನೇ ಅಧ್ಯಾಯದ (ಂI ಂ’ಡಿಚಿಜಿ) ಪದ್ಯದಿಂದ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ, ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ (ಸ್ಥೂಲವಾಗಿ ಭಾಷಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ) “ಓ ಆದಮ್ ಮಕ್ಕಳೇ! ನಿಜವಾಗಿಯೂ, ನಾವು ನಿಮಗೆ ಅವಮಾನವನ್ನು ಆವರಿಸುವ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಅಲಂಕಾರವನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಉಡುಪನ್ನು ನಿಮಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಉತ್ತಮವಾದದ್ದು ಧರ್ಮನಿಷ್ಠೆಯ ವಸ್ತ್ರವಾಗಿದೆ, ಅದು ಅಲ್ಲಾಹನ ಚಿಹ್ನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಗಮನಹರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಪದ್ಯದಿಂದ ಎರಡು ತೀರ್ಮಾನಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು: ಕುರಾನ್ “ಆದಾಮನ ಮಕ್ಕಳು” ಎಂದು ಸಂಬೋಧಿಸುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು ಇಬ್ಬರನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಪುರುಷನಿಗೆ ತನ್ನನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳುವುದುಎಷ್ಟು ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪುರುಷರಿಗೆ ಹಿಜಾಬ್ ಪರಿಕಲ್ಪನೆ ಇಲ್ಲ, ಅದನ್ನು ಮಹಿಳೆಯರ ಮೇಲೆ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಬಾರದು. ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ಇದು ಅವಮಾನ, ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಅಲಂಕರಣವನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಿಜಾಬ್ ಅಥವಾ ಬುರ್ಖಾ ಬಗ್ಗೆ ಅಲ್ಲ. ದೇಶದ ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದತೆಯನ್ನು ಕದಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಎಂದು ಮುಜಾಫರ್ ಅಸ್ಸಾದಿ ಎತ್ತಿದ ಎರಡನೇ ಅಂಶ- ಇತರರ ಧಾರ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು ಮತ್ತು ನೆರೆಹೊರೆಯವರನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು ಧರ್ಮವು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಮುಸ್ಲಿಮರು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕಾದ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಭಾರತ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತ ಹಿಂದೂ ದೇಶ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅದು ಜಾತ್ಯತೀತವಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬರ ಧರ್ಮವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕು ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಸಲಾಹ್ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕು, ಉಪವಾಸವನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಹಜ್‌ಗೆ ಹೋಗುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ತಮ್ಮ ಧರ್ಮವನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದನ್ನು ವಿರಳವಾಗಿ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಂದು ಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಾಮರಸ್ಯವನ್ನು ಕದಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಹಿಜಾಬ್‌ನಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ದ್ವೇಷಿಸುವ ಅಂಶಗಳನ್ನು ದೂರವಿಡಲು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು.

ಬಹಳ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ, ಡಾ. ಅಸ್ಮಾ ಲ್ಯಾಮ್ರಾಬೆಟ್ “ಹಿಜಾಬ್” ಮತ್ತು “ಖಿಮಾರ್” ಪದಗಳ ನಡುವಿನ ಶಬ್ದಾರ್ಥದ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಪರಿಶೋಧಿಸಿದ್ದಾರೆ (ಕವರ್ ಅಥವಾ ಮುಸುಕನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಖುರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ನಿಜವಾದ ಪದ). ಡಾ. ಲ್ಯಾಮ್ರಾಬೆಟ್ “ಹಿಜಾಬ್” ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿಗಳು (ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರು ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಇರಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುವವರು) ಮಿತಿಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಸಮಾಜದ ಸಾಮಾಜಿಕ-ರಾಜಕೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಹೊರಗಿಡಲು ತಂತ್ರಗಾರಿಕೆಯಿಂದ ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ. ಹಿಜಾಬ್ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು “ಖಾಸಗಿ ಜಾಗಕ್ಕೆ” ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಖಿಮಾರ್, ಖುರಾನ್ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದ ಪ್ರಕಾರ, “ಮಹಿಳೆಯರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಗೋಚರತೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ”. ಆದ್ದರಿಂದ, ಖಿಮಾರ್ ವಿಮೋಚನೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಹಿಜಾಬ್ ಅನ್ನು ಒಂದು ಮಿತಿ ಎಂದು ಭಾವಿಸಬಹುದು. ಈ ತಿರುಚಿದ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್ ಅನ್ನು ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರ ಗುರುತಿನ ಒಂದು ರೂಪವಾಗಿ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಬೇಕು

ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜುಗಳು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ಧರ್ಮಗಳ ಕರಗುವ ಮಡಕೆಗಳಾಗಿವೆ. ಕ್ಯಾಂಪಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಾಮರಸ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಒಗ್ಗಟ್ಟನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗತ ಗುರುತು ಒಬ್ಬರ ಧರ್ಮದ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಇತರ ಜನಸಮೂಹದಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವ ಯಾವುದೇ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಗುರುತನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು. ತಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಗುರುತುಗಳಿಗೆ ಬದ್ಧರಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಬಯಸುವವರು ಧರ್ಮದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕಾಲೇಜುಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು, ಅಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ದತ್ತಾಂಶವು ಅಂತಹ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ತೀವ್ರ ಕೊರತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ. ಈ ಸನ್ನಿವೇಶವು ಮುಸ್ಲಿಂ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಮತ್ತು ನಾಯಕರು ತಮ್ಮ ಸಮುದಾಯದ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಹಿಳಾ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ. ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಗುರುತನ್ನು ರಾಜಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದೆ ಲೌಕಿಕ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಸ್ಥಳಗಳ ಕೊರತೆಯು ಸಮುದಾಯದ ಗಣ್ಯರು ಮತ್ತು ಮುಖಂಡರ ತೀವ್ರ ಅಜ್ಞಾನವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ತಮ್ಮ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಹಾಗೂ ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಸಶಕ್ತಗೊಳಿಸಲು, ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರು ಗುಣಮಟ್ಟದ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ. ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಮಾಜವು ಇನ್ನೂ ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಕಷ್ಟಗಳು, ಸಂಕೀರ್ಣ ಸಾಮಾಜಿಕ ರಚನೆ, ಅನಕ್ಷರತೆ ಇತ್ಯಾದಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದ ಬಂಧಿತವಾಗಿದೆ. ಈ ಬಲವಾದ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಹಿಜಾಬ್‌ನಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆಯಲು ಅವರ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಎಂದಿಗೂ ಅಡ್ಡಿಯಾಗದಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಶಿಕ್ಷಣವು ಸಬಲೀಕರಣವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಬಲೀಕರಣವು ವಿವಿಧ ವೇದಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಕೇಳುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

Girl in a jacket

Leave A Reply

error: Content is protected !!