ವಿವಾಹ ವಯಸ್ಸನ್ನು 18 ರಿಂದ 21 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದರ ಹಿಂದಿನ ತಾರ್ಕಿಕತೆ

Share

ವಿವಾಹ ವಯಸ್ಸನ್ನು 18 ರಿಂದ 21 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದರ ಹಿಂದಿನ ತಾರ್ಕಿಕತೆ

ಮಾನಸ,ಬೆಂಗಳೂರು

ಐತಿಹಾಸಿಕ ನಿರ್ಧಾರವೊಂದರಲ್ಲಿ, ಮಹಿಳೆಯರ ವಿವಾಹದ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ವಯಸ್ಸನ್ನು 18 ರಿಂದ 21 ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರನ್ನು ಪುರುಷರಿಗೆ ಸರಿಸಮಾನವಾಗಿ ತರುವ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟ ಬುಧವಾರ ಅಂಗೀಕರಿಸಿದೆ. ನೀತಿ ಆಯೋಗದ ಡಾ ವಿಕೆ ಪಾಲ್ ಮತ್ತು ಮಹಿಳಾ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಚಿವಾಲಯ, ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಚಿವಾಲಯಗಳ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಜಯಾ ಜೇಟ್ಲಿ ಅವರ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ರಚಿಸಿದ್ದ ಕಾರ್ಯಪಡೆಯು ಮತ್ತು ಶಾಸಕಾಂಗ ಇಲಾಖೆ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನೀತಿ ಆಯೋಗಕ್ಕೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಈ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಇದು ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು, ಶಿಶು ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣ, ತಾಯಿಯ ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣ, ತಾಯಿಯ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ, ತಾಯಿ ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಸ್ಥಿತಿ, ಲಿಂಗ ಅನುಪಾತದ ಮೇಲೆ ವೈವಾಹಿಕ ವಯಸ್ಸಿನ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಜನನ ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ಲಿಂಗ ಅನುಪಾತ ಇತ್ಯಾದಿಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಒಂದು ಮಾಗ೯ವಾಗಿದೆ. ಈ ನಿರ್ಧಾರವು ಜಾತಿ, ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಧರ್ಮವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಸಮಾಜದ ಎಲ್ಲಾ ಭಾಗಗಳಿಂದ ವ್ಯಾಪಕ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಮಾಜದ ಒಂದು ವರ್ಗವು ಉತ್ತರಿಸಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ನಿಯತಾಂಕಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದೆ.

ಜನಸಂಖ್ಯೆ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಬಳಕೆಯಾಗಲಿರುವ ಹೊಸ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲ ಆರೋಪಗಳು ಕೇಳಿ ಬರುತ್ತಿವೆ. ಒಟ್ಟು ಫಲವತ್ತತೆ ದರ (ಟಿಎಫ್ಆರ್) ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ತೋರಿಸಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕುಟುಂಬ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ಡೇಟಾವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಎದುರಿಸಬಹುದು. ಭಾರತವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 2.0 ರ ಒಟ್ಟು ಫಲವತ್ತತೆ ದರವನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ, TFR ನ ಬದಲಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ 2.1 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸ್ಪಷ್ಟ ಕುಸಿತವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವರು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕಾರ್ಯಪಡೆಯ ವರದಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವಾಗ ಜಯಾ ಜೇಟ್ಲಿ ಅವರು “ಸಮೀಕ್ಷೆಯು 16 ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯಗಳು ಮತ್ತು 15 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಎನ್‌ಜಿಒಸ್‌ಗಳ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ, ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗ್ರಾಮೀಣ ಮತ್ತು ಯುವಜನರೊಂದಿಗೆ (ವಿಶೇಷವಾಗಿ 21-23 ಮದುವೆಯ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ) ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಸಮಾಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು. ಹಿಂದುಳಿದ ಸಮುದಾಯಗಳು, ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿರುವ ಜಿಲ್ಲೆಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ. ಧರ್ಮಗಳಾದ್ಯಂತ ಮತ್ತು ನಗರ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಸಮಾನವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ಕಾನೂನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲು, ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹ ನಿಷೇಧ ಕಾಯಿದೆ, 2006ಕ್ಕೆ ತಿದ್ದುಪಡಿಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ವಿಶೇಷ ವಿವಾಹ ಕಾಯಿದೆ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ವಿವಾಹ ಕಾಯಿದೆ, 1955 ಮುಂತಾದ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕಾನೂನುಗಳಿಗೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಅದು ಕಾನೂನಾದರೆ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಧರ್ಮವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಭಾರತದ ಮಹಿಳಾ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ವರ್ಧಿತ ಮದುವೆಯ ವಯಸ್ಸು ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿಗೆ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆಯಲು, ಕೌಶಲ್ಯ ಸೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ತಾವು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಸ್ವತಂತ್ರರು ಎಂದು ತೋರಿಸಿದರೆ, ಪೋಷಕರು ಅವರನ್ನು ಬೇಗನೆ ಮದುವೆಯಾಗುವ ಮೊದಲು ಎರಡು ಬಾರಿ ಯೋಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವನ್ನು ಆರಂಭಿಕ ತಾಯ್ತನದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ನೋಡಬೇಕಾಗಿದೆ, ಇದು ದೈಹಿಕವಾಗಿ, ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಹುಡುಗಿಗೆ ಸವಾಲಾಗಿದೆ. ತಡವಾಗಿ ಮದುವೆ ಎಂದರೆ ತಡವಾದ ತಾಯ್ತನ ಮತ್ತು ತಡವಾದ ತಾಯ್ತನ ಎಂದರೆ ಹೆಣ್ಣು ತನ್ನ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯ. ಗುಣಮಟ್ಟದ ಶಿಕ್ಷಣದೊಂದಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ಸೇರಿಕೊಂಡು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಅವರ ಪುರುಷ ಕೌಂಟರ್‌ ಪಾರ್ಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಸಮಾನವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಜವಾದ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಸಬಲೀಕರಣವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಪಂಚದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಸುಮಾರು 50% ರಷ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಜನರನ್ನು ಸಬಲೀಕರಣಗೊಳಿಸುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪುರುಷರಿಂದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಇತರ ಅರ್ಧವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಸ್ಕೀಮ್‌ಗಳು/ಕ್ರಮಗಳು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವಿಭಾಗಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ವಿವಿಧ ಸಾಮಾಜಿಕ ನಿಯಮಗಳು, ಹಳೆಯ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು, ಪಿತೃಪ್ರಭುತ್ವ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ನಿರಾಸಕ್ತಿಯಿಂದಾಗಿ ಪುರುಷ ಕೌಂಟರ್ ಭಾಗಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಯೋಜನೆ/ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಕೆನೆಯಿಂದ ದೂರವಿರುತ್ತವೆ. ಕನಿಷ್ಠ ವಿವಾಹ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಸರ್ಕಾರದ ಈ ನಿರ್ಧಾರವು ಮಹಿಳಾ ಸಬಲೀಕರಣದ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಮೈಲಿಗಲ್ಲು ಆಗಿರಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ದೂರದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸಾರಿಗೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ನಿರ್ಧಾರದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸ್ವೀಕಾರವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಸಮಗ್ರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಜಾಗೃತಿ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ರೂಪಿಸಬೇಕು. ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರೇರಿತ ಜನರು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಅಪ್ರಬುದ್ಧ ಜನರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಕೆರಳಿಸಲು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ನಮ್ಮ ಸಹೋದರಿಯರು, ತಾಯಂದಿರು ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಅಭ್ಯುದಯಕ್ಕಾಗಿ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸುವುದು ಇಂದಿನ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ನಂತರ, ವಿದ್ಯಾವಂತ ಮತ್ತು ಸಶಕ್ತ ಮಹಿಳೆ ಇಡೀ ಪೀಳಿಗೆಯ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು.

Girl in a jacket

Leave A Reply

error: Content is protected !!