ಭಾರತ-ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ  ಮೈಲಿಗಲ್ಲು

Share

ಭಾರತ-ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ  ಮೈಲಿಗಲ್ಲು

ಬರಹ;ಮಾನಸ,ಬೆಂಗಳೂರು

ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಜನರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಹೊಸ ದೇಶವನ್ನು ರಚಿಸುವ ಹೋರಾಟದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಭಾರತೀಯ ಬೆಂಬಲವು ಅಚಲವಾಗಿತ್ತು. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ದೇಶಾದ್ಯಂತದ ಜನರು ಮತ್ತು ಸಂಘಟನೆಗಳಿಂದಲೂ ಬೆಂಬಲ ವ್ಯಕ್ತವಾಗಿದೆ. 6 ಡಿಸೆಂಬರ್ 1971 ರಂದು ಸಾರ್ವಭೌಮ ರಾಜ್ಯವಾಗಿ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶವು ಭಾರತದಿಂದ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಮನ್ನಣೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಈ ವರ್ಷ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ವಿಮೋಚನೆಯ 50 ನೇ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವ ಮತ್ತು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಅದರ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಸ್ಮರಿಸುತ್ತದೆ.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ನಡುವಿನ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ, ಭಾಷಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳು ಅವರ ಹಂಚಿಕೆಯ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಭೌಗೋಳಿಕ ನಿಕಟತೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗಿದೆ. ಹಲವಾರು ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ಬಗೆಹರಿಯದಿದ್ದರೂ, ಎರಡು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ವಿಶೇಷ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಕೆಲಸ ಮತ್ತು ಕೊಡುಗೆಗಾಗಿ ಇಬ್ಬರು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶಿ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಅತ್ಯುನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಈ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಮತ್ತೊಂದು ಹಂತಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಲಾಯಿತು. ಸೈಯದ್ ಮುವಾಝೆಮ್ ಅಲಿ ಅವರಿಗೆ ದೇಶದ ಮೂರನೇ ಅತ್ಯುನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯಾದ ಪದ್ಮಭೂಷಣವನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ಜೊತೆಗೆ ಇನಾಮುಲ್ ಹಕ್ ಅವರಿಗೆ ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪ್ರದಾನ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು ಬಹುಮುಖಿ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಹಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ಹೊಸ ಪೂರ್ವನಿದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಸಿವೆ. ಎರಡೂ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಕೋಮು ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಘಟನೆಗಳಿಂದ ಹದಗೆಟ್ಟಿರುವ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಇದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸಂಭವಿಸುವಿಕೆಯು ಗಡಿಯಾದ್ಯಂತ ತೀವ್ರವಾದ ಸ್ಪಿಲ್ಓವರ್ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಪವಿತ್ರ ಪುಸ್ತಕವಾದ ಕುರಾನ್ ಅನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದ ಆರೋಪದ ಮೇಲೆ ಕೋಮು ಹಿಂಸಾಚಾರ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡಿತು. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಕೆಲವು ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಘಟನೆಯು ಹಿಂದೂ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ವಿರುದ್ಧ ವಿಧ್ವಂಸಕತೆ, ಅಗ್ನಿಸ್ಪರ್ಶ ಮತ್ತು ಆಕ್ರಮಣಗಳನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿತು. ಅದು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ತ್ರಿಪುರಾದಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ವಿರುದ್ಧ ಹಿಂಸಾಚಾರಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಆದ್ದರಿಂದ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಕಳವಳಕಾರಿ ವಿಷಯವಾಯಿತು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶವು ದುಷ್ಕರ್ಮಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸಿ ಅವರನ್ನು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ತರುವ ಮೂಲಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸಿದೆ. ಗುಂಪು ಹಿಂಸಾಚಾರದ ವಿರುದ್ಧ ಹಲವಾರು ನಾಗರಿಕ ಸಂಘಟನೆಗಳು ರ್ಯಾಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಶಾಂತಿ ಮೆರವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿವೆ. ಅವಾಮಿ ಲೀಗ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಢಾಕಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಧಾರ್ಮಿಕ ವಿಭಜನೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವಲ್ಲಿ ಒಗ್ಗಟ್ಟಾಗಿದ್ದಾರೆ. ದ್ವೇಷದ ವಿರುದ್ಧ ಒಂದಾಗುವುದೊಂದೇ ಸಂದೇಶ ಕಳುಹಿಸುವ ಮಾರ್ಗ.

ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂ, ಭಾರತ-ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಸಂಬಂಧವು ಭವಿಷ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಭೂತಕಾಲದಿಂದ ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳ ಪ್ರದಾನವು ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳ ಪಥಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಆಯಾಮವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಮೇಲ್ಮುಖವಾಗಿ ಪರಸ್ಪರ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಆದ್ಯತೆಗಳ ಬಲವರ್ಧನೆಗೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶವು ಕೋಮು ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಗಳತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶವು ಹಿಂದೂ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿಯಲು ಮತ್ತು ಗೌರವಿಸುವುದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದದ ಉಜ್ವಲ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಬಹುದು. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಸರ್ಕಾರವು ಮುಸ್ಲಿಂ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಜೀವಗಳು, ಆಸ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಅವರನ್ನು ಸಂವೇದನಾಶೀಲರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಬೇಕು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ವಿರುದ್ಧ ದ್ವೇಷವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ತರಬೇಕು.

Girl in a jacket

Leave A Reply

error: Content is protected !!